Đề Xuất 4/2023 # Thuốc Giảm Đau Paracetamol Và Giảm Đau Đông Y: Nên Sử Dụng Như Thế Nào Thì Tốt? # Top 7 Like | Missvnuk.com

Đề Xuất 4/2023 # Thuốc Giảm Đau Paracetamol Và Giảm Đau Đông Y: Nên Sử Dụng Như Thế Nào Thì Tốt? # Top 7 Like

Cập nhật nội dung chi tiết về Thuốc Giảm Đau Paracetamol Và Giảm Đau Đông Y: Nên Sử Dụng Như Thế Nào Thì Tốt? mới nhất trên website Missvnuk.com. Hy vọng thông tin trong bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu ngoài mong đợi của bạn, chúng tôi sẽ làm việc thường xuyên để cập nhật nội dung mới nhằm giúp bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất.

Paracetamol (acetaminophen) là hoạt chất giúp giảm đau và hạ sốt, được sử dụng để điều trị các triệu chứng như đau đầu, đau cơ, đau xương khớp, đau lưng, đau răng, cảm sốt,… Thuốc có tác dụng giảm đau ở người bị viêm khớp nhẹ, nhưng không có tác dụng đối với trường hợp bị viêm nặng.

Paracetamol có một số dạng dùng và hàm lượng phổ biến như sau:

– Viên nén, dạng uống: 325mg, 500mg.

– Gel, dạng uống: 500mg.

– Dung dịch, dạng uống: 160 mg/5 ml, 120 mg/5 ml.

– Bột pha uống: Hàm lượng 80 mg, 150 mg, 250 mg.

– Sử dụng theo chỉ dẫn trên nhãn hoặc theo chỉ định của bác sĩ.

– Nếu người bệnh là trẻ em hãy sử dụng dạng paracetamol dành cho trẻ em. Cẩn thận làm theo hướng dẫn định lượng trên nhãn thuốc. Không được dùng thuốc cho trẻ dưới 2 tuổi khi không có chỉ định của bác sĩ.

– Sử dụng thuốc paracetamol dạng lỏng với muỗng hoặc dụng cụ đo liều chuyên dụng.

– Đối với thuốc paracetamol dạng viên nén nhai, bạn phải nhai kỹ viên thuốc trước khi nuốt.

– Đảm bảo tay bạn khô khi cầm viên thuốc paracetamol dạng tan rã.

– Sử dụng paracetamol dạng sủi bọt, hãy hoà tan một gói thuốc trong ít nhất 118ml nước. Khuấy đều hỗn hợp và uống hết ngay.

– Không được sử dụng paracetamol với liều vượt mức khuyến cáo.

– Trước khi dùng thuốc paracetamol, hãy nói với bác sĩ nếu bạn bị bệnh gan hoặc có tiền sử nghiện rượu.

– Không sử dụng bất kỳ loại thuốc không kê toa nào khác để trị ho, cảm lạnh, dị ứng hoặc thuốc giảm đau mà không có ý kiến bác sĩ, dược sĩ.

– Không sử dụng paracetamol nếu bạn bị dị ứng với acetaminophen hoặc paracetamol.

– Hãy nói với bác sĩ nếu bạn đang mang thai hoặc cho bú bởi thuốc này có thể truyền vào sữa mẹ và gây hại cho trẻ đang bú sữa mẹ.

– Ngừng dùng thuốc paracetamol và đến gặp bác sĩ nếu: Bạn vẫn bị sốt sau 3 ngày sử dụng, vẫn bị đau sau 7 ngày sử dụng (hoặc 5 ngày nếu điều trị cho trẻ), bị nổi ban da, đau đầu liên tục, các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn hoặc nếu bạn có bất kỳ triệu chứng khác thường nào.

– Huyết áp cao: Theo kết quả nghiên cứu mới nhất từ Hiệp hội Tim mạch Hoa Kỳ, nếu phụ nữ sử dụng thuốc giảm đau thường xuyên, trong đó có paracetamol thì sẽ có nguy cơ mắc phải tình trạng bị huyết áp cao gấp 2 lần so với người bình thường.

– Gãy xương: Theo các chuyên gia, việc sử dụng thuốc giảm đau paracetamol trong thời gian dài và lạm dụng chúng quá nhiều sẽ làm tăng nguy cơ bị loãng xương.

– Tổn thương gan: Khi sử dụng thuốc giảm đau paracetamol quá nhiều sẽ dẫn đến tình trạng tổn thương gan nghiêm trọng. Triệu chứng thường là chán ăn, buồn nôn, men gan tăng cao, nếu không được điều trị kịp thời và đúng cách có thể dẫn tới suy gan, thậm chí tử vong.

Tại sao dùng paracetamol có nhiều trường hợp quá liều?

– Tổn thương thận: Không chỉ khiến lá gan bị tổn thương, khi sử dụng quá nhiều hoặc lạm dụng thuốc giảm đau paracetamol có thể sẽ dẫn đến tổn thương thận một cách nghiêm trọng, nhất là đối với những trường hợp có tiền sử mắc các bệnh lý về thận.

– Ở Việt Nam, theo thống kê của Trung tâm Chống độc Bệnh viện Bạch Mai, trong 2 năm 2002 – 2004, tỷ lệ ngộ độc thuốc giảm đau paracetamol đứng hàng thứ 2 trong các trường hợp ngộ độc thuốc.

Nguy cơ bị ngộ độc do quá liều paracetamol bởi thuốc này có ngưỡng an toàn thấp, có thể xảy ra khi khoảng cách uống thuốc quá ngắn, uống nhiều loại thuốc có chứa paracetamol, sử dụng thuốc trong thời gian dài hoặc uống liều cao quá mức cho phép. Bình thường, mỗi cơ thể có ngưỡng chịu đau khác nhau, khi sử dụng thuốc giảm đau thường xuyên có thể làm giảm ngưỡng chịu đau, bắt buộc người mắc phải tăng liều mới có hiệu quả, tình trạng này rất dễ dẫn đến ngộ độc thuốc. Trên thực tế, rất nhiều các trường hợp đã phải nhập viện cấp cứu vì ngộ độc paracetamol do tự ý tăng liều. Một số biến chứng nguy hiểm của tình trạng quá liều thuốc đó là suy gan, hoại tử gan, rối loạn chức năng gan, suy thận cấp,…

Trong khi, paracetamol là thuốc có ngưỡng an toàn thấp, khoảng cách giữa liều điều trị và liều gây độc rất gần nhau. Cụ thể, liều ngộ độc paracetamol đó là: Trẻ em từ 60 – 150 mg/kg/ngày x 2 sử dụng trong 8 ngày; Người lớn từ 4 – 6 g/ngày/nhiều ngày hoặc 3g/ngày/1 năm.

Trước nhu cầu tất yếu và vô cùng thiết thực đó của người mắc, các nhà khoa học đã không ngừng nỗ lực nghiên cứu và đưa vào ứng dụng giải pháp mới giúp hỗ trợ giảm đau toàn diện, lành tính, phá vỡ sự độc quyền của thuốc giảm đau Tây y trong điều trị đau để người mắc có thể yên tâm sử dụng mà không gây ra bất cứ tác dụng phụ nào. Đó chính là sản phẩm GIẢM ĐAU ĐÔNG Y chuyên biệt đầu tiên Bách Thống Vương.

Lý giải về nguyên nhân gây đau, các chuyên gia cho biết, cơn đau thường xuất phát từ 3 cơ chế sau:

– Đau do thụ cảm thể: Da, cơ xương khớp, mạch máu trên cơ thể là các cấu trúc có thể cảm nhận được triệu chứng đau do chứa nhiều thụ cảm thể. Khi các cấu trúc này bị đè nén, co thắt, căng thẳng, viêm hoặc kích ứng sẽ kích thích thụ cảm thể truyền tín hiệu cho não bộ khiến cơ thể cảm nhận được cơn đau. Một số trường hợp đau do nguyên nhân thụ cảm thể đó là chấn thương, va đập, phẫu thuật, tổn thương, chèn ép,…

– Đau do nguyên nhân thần kinh: Chèn ép, tổn thương hoặc sự tăng sinh gốc tự do có thể làm phá hủy lớp màng bao bọc bên ngoài dây thần kinh, khiến xung điện bị rò rỉ gây ra những cơn đau kiểu châm chích, dai dẳng, kéo dài nhiều ngày không khỏi, hay gặp trong các trường hợp đau thần kinh sinh ba, đau dây thần kinh tọa, đau sau đột quỵ, đau đầu migraine,…

Tại sao nên sử dụng Bách Thống Vương – Sản phẩm GIẢM ĐAU ĐÔNG Y chuyên biệt đầu tiên trên thị trường?

– Đau do thay đổi môi trường acid ngoại bào: Nếu cơ thể mắc một số bệnh lý gây viêm nhiễm làm acid môi trường ngoại bào thì đây cũng có thể trở thành tác nhân sinh cơn đau. Đau do nguyên nhân này thường gặp ở bệnh nhân ung thư, bởi đặc điểm của tế bào ung thư là phát triển trong môi trường acid. Do đó, khi xuất hiện ở bất kỳ bộ phận nào của cơ thể chúng có xu hướng làm acid hóa môi trường xung quanh gây đau đớn.

Đặc biệt với tình trạng bị đau kéo dài do mắc bệnh lý mạn tính, chúng có thể hình thành từ sự kết hợp của cả 3 cơ chế gây đau trên.

Sở dĩ Bách Thống Vương được đánh giá là sản phẩm GIẢM ĐAU ĐÔNG Y chuyên biệt đầu tiên trên thị trường bởi trước khi Bách Thống Vương ra đời, người bị đau chỉ có một lựa chọn duy nhất là dùng thuốc giảm đau Tây y. Sản phẩm có thành phần chính là chiết xuất vỏ cây liễu – loại thảo dược đã có lịch sử hơn 2000 năm ứng dụng trong việc làm giảm triệu chứng đau. Bên cạnh đó, sự kết hợp hài hòa giữa các thảo dược thiên nhiên đã tạo nên một sản phẩm giảm đau đông y tác động toàn diện lên cả 3 cơ chế gây đau nêu trên cụ thể đó là:

– Chiết xuất vỏ cây liễu – thành phần chính của sản phẩm, chứa hoạt chất salicin sẽ chuyển hóa thành acid salicylic, có tác dụng kìm hãm những thụ cảm thể gây đau, khiến não bộ không nhận được cảm giác đau.

– Cao sơn đậu căn, huyền hồ sách, cao tô mộc, cao tam lăng là những thảo dược đã được biết đến từ lâu với tác dụng chống oxy hóa vỏ bọc thần kinh, giúp vỏ đàn hồi, ngăn ngừa các xung điện bị rò rỉ, từ đó giảm đau do nguyên nhân thần kinh.

– Nguyên tố vi lượng (đồng, mangan, magie) giúp trung hòa môi trường acid ngoại bào giảm đau đầu do nguyên nhân môi trường bị acid hóa. Đặc biệt, thường gặp trong các bệnh lý có viêm nhiễm làm thay đổi môi trường acid ngoại bào của khu vực bị ảnh hưởng.

Các chuyên gia đánh giá 7 ưu điểm nổi bật của sản phẩm giảm đau đông y Bách Thống Vương đó là:

– Thành phần từ tự nhiên, mỗi viên chứa hàm lượng dược liệu với tỷ lệ chuẩn, được nghiên cứu kỹ càng giúp mang đến hiệu quả tối ưu.

– Nhờ các thành phần hoàn toàn từ các vị thuốc đông y quý, sản phẩm đảm bảo an toàn, phù hợp với tất cả đối tượng, bao gồm cả trẻ nhỏ, người cao tuổi hay người mắc kèm các bệnh mạn tính khác mà không gây tác dụng phụ.

– Có thể sử dụng kéo dài an toàn đối với những trường hợp thường xuyên phải dùng thuốc giảm đau.

– Không gây tình trạng bị quá liều, ngộ độc như một số thuốc giảm đau tây y.

– Không gây nghiện và không mất tác dụng khi sử dụng lâu dài.

– Không gây ra các tác dụng phụ giống như khi sử dụng paracetamol như tăng huyết áp, độc gan, thận,…

– Bên cạnh tác dụng giảm đau, Bách Thống Vương còn làm giảm nguy cơ cơn đau tái phát và nâng cao sức khỏe toàn trạng của cơ thể, càng dùng lâu tác dụng càng tăng.

Trong trường hợp bị đau dữ dội, bạn có thể sử dụng kết hợp thuốc giảm đau paracetamol và Bách Thống Vương với liều từ 4 – 6 viên, chia 2 lần, trước ăn 30 phút hoặc sau ăn 1 giờ. Khi cơn đau giảm dần bạn có thể giảm liều hoặc dừng hẳn thuốc giảm đau tây y và duy trì sử dụng Bách Thống Vương. Mỗi đợt sử dụng nên kéo dài từ 1 – 3 tháng.

Thường Xuyên Sử Dụng Thuốc Giảm Đau Paracetamol

Cơ chế hoạt động của paracetamol vẫn đang còn nhiều tranh cãi, do thực tế là nó có tác dụng ức chế men cyclooxygenase (COX) làm giảm tổng hợp prostaglandin giống như aspirin giúp giảm đau, tuy nhiên paracetamol lại không có tác dụng chống viêm.

Thuốc giảm đau có thực sự vô hại

Paracetamol và các tác dụng phụ ảnh hưởng đến sức khỏe

Rất nhiều người có thói quen sử dụng paracetamol mỗi khi bị đau đầu, đau xương khớp hay đau bụng kinh. Tuy nhiên, thuốc có thể gây ra nhiều tác dụng phụ ảnh hưởng đến sức khỏe như:

Phản ứng dị ứng

Rất hiếm gặp những người có phản ứng dị ứng với paracetamol. Hãy gọi đến ngay các cơ sở y tế nếu bạn có các biểu hiện dị ứng sau khi uống thuốc:

Khó thở hoặc khó nuốt

Sưng phù mặt, môi, họng hoặc lưỡi

Bong da hoặc nổi mụn nước trên da

Tổn thương gan nếu dùng quá liều

Paracetamol được xem là loại thuốc tương đối an toàn (nếu dùng đúng liều chỉ định) so với các thuốc cùng nhóm như aspirin. Tuy nhiên, paracetamol lại rất nguy hiểm vì có thể gây ngộ độc cho gan khi dùng liều cao, kéo dài.Những thuốc có chứa paracetamol đều có cảnh báo về gan. Tổn thương gan nghiêm trọng có thể xảy ra nếu bạn:

Uống nhiều hơn 4g paracetamol mỗi ngày.

Uống nhiều hơn 1 sản phẩm có chứa paracetamol cùng một lúc.

Uống từ 3 cốc rượu trở lên mỗi ngày và sử dụng cùng paracetamol.

Ngộ độc paracetamol có thể xảy ra khi bạn uống quá liều. Gan sẽ chuyển hóa paracetamol thành các chất khác nhau. Khi quá liều, gan sẽ tạo ra quá nhiều những sản phẩm chuyển hóa và chúng có thể gây tổn thương gan. Tuy nhiên, nếu bạn uống theo đúng liều được khuyến cáo, tổn thương gan do thuốc sẽ ít khi xảy ra.

Thuốc giảm đau paracetamol có thể gây ngộ độc gan Một số tác dụng phụ khác trên đối tượng trẻ em, phụ nữ mang thai và người già

Ngoài ra, một số chuyên gia cho rằng, với phụ nữ thường xuyên sử dụng thuốc paracetamol khi mang thai, có thể mắc bệnh hen suyễn. Ngoài ra, nếu sử dụng paracetamol lâu dài, đặc biệt đối với người cao tuổi, thuốc có thể gây mệt mỏi, vì nó làm mất đi phân tử hemoglobin trong tế bào hồng cầu mang oxy. Cơ quan giám sát thuốc, Cơ quan Quản lý thuốc và thực phẩm Mỹ (FDA) đã đưa ra cảnh báo về paracetamol và những nguy hại tiềm ẩn của nó có thể gây phản ứng hiếm gặp nhưng rất nghiêm trọng cho da như : Hoại tử biểu bì độc hại, bong da, thậm chí nguy hại đến tính mạng.

Đặc biệt, ngộ độc cấp paracetamol thường xảy ra ở trẻ em, biểu hiện khi trẻ dùng quá liều như đau bụng, nôn mửa, mặt xanh tái, khó thở, cần cấp cứu kịp thời nếu không sẽ rất nguy hiểm. Đối với người lớn, thường ngộ độc cấp xảy ra ít hơn, chủ yếu ngộ độc trường diễn, đặc biệt đối với người bị bệnh gan, nghiện rượu, sốt rét và các dấu hiệu ngộ độc cũng tương tự như ở trẻ em nhưng đôi khi không rõ rệt.

Nếu bạn nghi ngờ mình đã uống quá nhiều paracetamol hoặc chú ý thấy bất kỳ triệu chứng nào kể trên, hãy liên hệ với trung tâm chống độc hoặc đến gặp các chuyên gia ngay lập tức. Hoặc nếu bạn uống nhiều hơn liều được khuyến cáo, hãy đến phòng cấp cứu gần nhất, ngay cả khi bạn không có bất kỳ triệu chứng nào của tổn thương gan.

Làm sao để sử dụng paracetamol an toàn?

Do paracetamol không phải vô hại như chúng ta nghĩ nên việc sử dụng loại thuốc này để giảm đau, hạ sốt cần cân nhắc kỹ, tuyệt đối không được lạm dụng chúng. Nếu không sốt trên 38,5 độ, không đau nhức hoặc bị bệnh gan, suy thận thì không dùng paracetamol. Cần hạn chế đến mức tối đa việc dùng paracetamol. Khi sốt cao, trước hết hãy chườm mát, nếu thấy không giảm nhiệt mới dùng paracetamol. Tuy vậy, không được dùng paracetamol quá 10 ngày ở người lớn và quá 5 ngày ở trẻ em, trừ khi được chuyên gia hướng dẫn. Trong các trường hợp đau đầu, đau răng, đau khớp, đau do ngã, chấn thương… bắt buộc phải uống paracetamol thì phải dùng thuốc cách nhau tối thiểu 4 giờ. Liều dùng cho người lớn không quá 10mg/kg cân nặng và trẻ em không quá 5mg/kg cân nặng cho mỗi lần dùng. Khi dùng thuốc không uống bia, rượu và các loại thuốc có nguy cơ độc hại cho gan (thuốc chữa lao) vì sẽ làm tăng độc tính của paracetamol.

Giải pháp đột phá mới giúp giảm cơn đau bằng sản phẩm thảo dược thiên nhiên

Bên cạnh các thuốc giảm đau Tây y, ngày nay các nhà khoa học đã nghiên cứu và cho ra đời một giải pháp giảm đau mới tỏ ra ưu việt hơn có nguồn gốc từ thảo dược thiên nhiên mang tên thực phẩm bảo vệ sức khỏe . Đây được xem là giải pháp có tính an toàn và cho hiệu quả cao, những người thường xuyên bị đau nhức có thể sử dụng lâu dài mà không lo nhờn thuốc hay các tác dụng phụ như các thuốc giảm đau thông thường.

Cụ thể, thành phần chính của sản phẩm là chiết xuất vỏ cây liễu. Đây là loại thảo dược đã có gần 2000 năm lịch sử với công dụng giảm đau. Theo các nghiên cứu cho thấy, trong chiết xuất vỏ cây liễu chứa nhiều hoạt chất sinh học, đặc biệt là salicin trong cơ thể chuyển hóa thành acid salicylic. Chất này có tác dụng ức chế các thụ cảm thể gây đau, cắt đứt dẫn truyền cảm giác đau tới não bộ khiến cơ thể không còn cảm thấy đau nhức.

Ngoài ra, thực phẩm bảo vệ sức khỏe Bách Thống Vương còn chứa một số thảo dược quý như cao Huyền hồ sách, cao Tam lăng, cao Bán biên liên, cao Tô mộc, cao Sơn đậu căn có tác dụng chống oxy hóa, kháng khuẩn, kháng virus, bảo vệ lớp màng bao bọc bên ngoài dây thần kinh làm giảm và ngăn ngừa đau do nguyên nhân thần kinh. Các nguyên tố vi lượng (đồng, mangan, magie) giúp trung hòa môi trường acid ngoại bào, giảm đau do nguyên nhân môi trường bị acid hóa.

Như vậy Bách Thống Vương là sản phẩm tác động tới cả 3 cơ chế gây đau, rất phù hợp với các trường hợp bị đau đầu, đau xương khớp, đau bụng kinh và một số bệnh lý gây đau mạn tính khác.

Thực phẩm bảo vệ sức khỏe Bách Thống Vương

Qua bài viết trên mong rằng bạn đọc đã hiểu hơn về những mối nguy hại của việc lạm dụng thuốc giảm đau thông thường, trong đó có paracetamol. Thay vào đó bạn có thể lựa chọn sử dụng sản phẩm giảm đau thảo dược Bách Thống Vương để đẩy lùi cơn đau mỗi ngày!

Chuyên gia nói gì tác dụng Bách Thống Vương trong hỗ trợ giảm đau đầu?

Đau Bụng Kinh Có Nên Uống Thuốc Giảm Đau Paracetamol Không

Đau bụng kinh có nên uống thuốc giảm đau paracetamol không là băn khoăn của không ít chị em phụ nữ khi bị những cơn đau mỗi khi tới tháng hành hạ. Vì vậy bài viết hôm nay sẽ giải đáp thắc mắc này để giúp chị em nữ giới chủ động hơn khi điều trị tình trạng đau bụng kinh thật an toàn.

Thế nào là đau bụng kinh?

Đau bụng kinh là một triệu chứng rất thường gặp ở chị em phụ nữ đang trong độ tuổi sinh sản hoặc các bạn gái mới bắt đầu dậy thì có kinh.

Nguyên nhân gây ra tình trạng đau bụng kinh có thể kể đến như bị ứ huyết, nữ giới gặp các bệnh lý về u xơ tử cung, u nang buồng trứng, lạc nội mạc tử cung, hẹp cổ tử cung, dị tật,…

Dấu hiệu thường thấy khi chị em nữ giới bị đau bụng kinh là xuất hiện những cơn đau khó chịu ở vùng bụng dưới, cảm giác đau lúc âm ỉ lúc dữ dội, người bệnh mệt mỏi, buồn nôn, tiêu chảy, thậm chí là bị ngất xỉu. Chính vì vậy khi bị đau bụng kinh chị em nữ giới luôn muốn mau chóng tìm cách giảm đau bụng kinh để thoát khỏi nỗi ám ảnh này. Một trong những cách trị đau bụng kinh thường được các chị em nữ giới áp dụng nhất là sử dụng các loại thuốc giảm đau như thuốc giảm đau mofen 400, cataflam… thậm chí còn có những người bị đau bụng kinh uống thuốc paracetamol.

Tuy nhiên cũng nhiều chị em rất đắn đo không biết đau bụng kinh có nên uống thuốc giảm đau paracetamol hay không?

Thông tin cơ bản về thuốc paracetamol

Paracetamol (hay Acetaminophen) là hoạt chất có tác dụng giúp giảm đau và hạ sốt. Ngoài ra, Paracetamol còn được biết đến là loại thuốc giảm đau hiệu quả thay thế cho Aspirin, tuy nhiên Paracetamol lại không có tác dụng trong điều trị viêm như Aspirin.

Paracetamol thường được chỉ định điều trị cho các trường hợp bị đau và sốt từ nhẹ đến vừa như đau đầu, đau khớp, đau cơ, đau lưng, đau răng, hạ sốt… Thuốc cũng có tác dụng giảm đau đối với những trường hợp bị viêm khớp nhẹ, trường hợp viêm nặng hơn như bị viêm sưng khớp cơ thì việc sử dụng Paracetamol sẽ không mang lại hiệu quả.

Khi dùng thuốc Paracetamol trong điều trị, thuốc hầu như không gây tác động đến hệ hô hấp và tim mạch, không làm ảnh hưởng đến sự cân bằng acid – base bên trong cơ thể, không gây ra kích ứng hay chảy máu dạ dày như một số loại thuốc khác có cùng tác dụng.

Đau bụng kinh có nên uống thuốc giảm đau paracetamol hay không?

Vì có tác dụng làm giảm đau nên nhiều chị em nữ giới sử dụng thuốc thuốc paracetamol để trị đau bụng kinh. Tuy nhiên, đau bụng kinh có nên uống thuốc giảm đau paracetamol hay không thì câu trả lời là không nên.

Nhiều chị em nữ giới bị đau bụng kinh dùng thuốc giảm đau paracetamol cảm thấy đỡ đau nên tiếp tục dùng loại thuốc này mỗi lần bị đau bụng kinh khi đến tháng. Tuy nhiên việc dùng thuốc paracetamol chỉ giúp làm giảm cảm giác đau bụng trong trường hợp cơn đau ở mức độ nhẹ và đau bụng kinh trong thời gian ngắn từ 1 – 2 ngày. Thực tế thuốc này không có tác dụng điều trị dứt điểm tình trạng đau bụng kinh trong trường hợp xảy ra thường xuyên.

Những chị em phụ nữ bị đau bụng kinh dữ dội trong nhiều ngày và bị đau bụng kinh hàng tháng thì không nên sử dụng thuốc này vì có thể gặp phải nhiều nguy cơ đối với sức khỏe. Cụ thể như:

– Sử dụng thuốc quá liều gây độc tính trên gan, thận với các triệu chứng như nước tiểu sậm màu, vàng da, vàng mắt, phân có màu đất sét, nguy hiểm hơn có thể dẫn tới tử vong.

– Khi sử dụng Paracetamol không theo chỉ định của bác sĩ có thể gây ra một số tác dụng phụ như phát ban, nổi mẩn da, sưng môi, sưng mặt, sưng lưỡi, sưng họng, khó thở.

– Ngoài các nguy cơ trên, việc sử dụng thuốc giảm đau paracetamol để điều trị đau bụng kinh mà không được bác sĩ thông qua có thể khiến chị em nữ giới gặp nhiều biến chứng nguy hiểm đối với sức khỏe. Bởi vì trong nhiều trường hợp đau bụng kinh có thể là dấu hiệu của một số bệnh lý phụ khoa khác như u xơ tử cung, lạc nội mạc tử cung, dính khoang tử cung, chít hẹp cổ tử cung…

Khi bị đau bụng kinh, tốt nhất các chị em nên đi khám phụ khoa để được bác sĩ chuyên khoa chẩn đoán chính xác nguyên nhân đau bụng kinh và tư vấn đau bụng kinh uống thuốc gì hiệu quả, chỉ định phương pháp điều trị phù hợp.

Đau bụng kinh có uống được panadol?

Ngoài băn khoăn đau bụng kinh có nên uống thuốc giảm đau paracetamol hay không, nhiều chị em nữ giới cũng rất muốn biết, bị đau bụng kinh có uống được panadol hay không?

Theo các chuyên gia giàu kinh nghiệm, Panadol là loại thuốc giảm đau chứa paracetamol, tuy nhiên không có tác dụng kháng lại prostaglandin. Người bệnh nếu bị đau bụng kinh nhẹ, không thường xuyên thì có thể uống thuốc này. Tuy nhiên, chị em chú ý không được uống quá 500mg/ ngày. Nếu sử dụng quá liều và kéo dài sẽ gây ra nhiều nguy cơ đối với dạ dày và gan.

Phòng khám đa khoa Thái Dương – Địa chỉ chữa đau bụng kinh hiệu quả, an toàn

Nếu đang sinh sống tại Đồng Nai thì chị em có thể lựa chọn đến Phòng khám đa khoa Thái Dương Biên Hòa để thăm khám và điều trị đau bụng kinh một cách hiệu quả, an toàn thay vì tự ý sử dụng thuốc tại nhà. Đây là địa chỉ đáng tin cậy trong lĩnh vực khám chữa các bệnh phụ khoa, được nhiều chị em tin chọn.

Đội ngũ bác sĩ phụ khoa giỏi

Phòng khám đa khoa Thái Dương Biên Hòa hội tụ các bác sĩ phụ khoa giỏi và nhiều năm kinh nghiệm nên trong suốt quá trình thăm khám, chẩn đoán và điều trị bệnh, các chị em nữ giới đều được các bác sĩ thăm khám cẩn thận, chính xác, hiệu quả.

Đảm bảo điều trị an toàn, hiệu quả

Môi trường khám chữa bệnh tại phòng khám Thái Dương luôn được vô trùng cẩn thận, các trang thiết bị và máy móc đạt tiêu chuẩn giúp hỗ trợ đắc lực cho các bác sĩ chuyên khoa có thể khám chữa bệnh tốt hơn. Đồng thời mang đến hiệu quả điều trị tối ưu và rút ngắn được thời gian điều trị cho chị em.

Phục vụ chuyên nghiệp

Lựa chọn đến phòng khám đa khoa Thái Dương Biên Hòa, chị em nữ giới có thể được tư vấn, hướng dẫn tận tình những bước thực hiện thăm khám để có được tâm lý tốt nhất trước khi tiến hành quá trình điều trị.

Ngoài ra thăm khám tại phòng khám Thái Dương Biên Hòa, chị em nữ giới cũng không cần mất nhiều thời gian chờ đợi nếu đã đặt hẹn trước và các thủ tục hành chính được thực hiện nhanh gọn, đơn giản.

Chi phí hợp lý

Các hạng mục khám và điều trị tình trạng đau bụng kinh tại phòng khám đa khoa Thái Dương đều được niêm yết và công khai rõ ràng với người bệnh trước khi điều trị. Hơn nữa với mong muốn mang đến chất lượng y tế tốt nhất với mức phí phải chăng, phòng khám thường xuyên thực hiện các chương trình ưu đãi để giúp chị em nữ giới yên tâm khám chữa.

Tiết kiệm thời gian

Chị em phụ nữ khi lựa chọn đến Phòng khám Thái Dương Biên Hòa không cần phải mất quá nhiều thời gian chờ đợi mà có thể đặt hẹn online trước để lựa chọn thời gian khám thuận tiện cho bản thân. Ngoài ra phòng khám cũng có dịch vụ thăm khám ngoài giờ, làm việc vào tất cả các ngày trong tuần nên chị em có thể dễ dàng sắp xếp được thời gian rảnh để đi khám, không làm ảnh hưởng đến cuộc sống cũng như công việc.

Thận Trọng Khi Sử Dụng Thuốc Giảm Đau Paracetamol

31-05-2019

Paracetamol là thuốc cơ bản trong điều trị các cơn đau từ nhẹ đến trung bình, và trong trường hợp cần hạ sốt. Thuốc được sử dụng cho cả người lớn, trẻ em và phụ nữ có thai. Thuốc không được khuyến cáo trong các trường hợp đau do viêm vì thuốc không có tác dụng chống viêm.

Đau là triệu chứng thường hay gặp ở người bệnh. Vì vậy, thuốc giảm đau là loại thuốc được dùng thường xuyên và phổ biến nhất. Paracetamol là thuốc cơ bản trong điều trị các cơn đau từ nhẹ đến trung bình, và trong trường hợp cần hạ sốt. Thuốc được sử dụng cho cả người lớn, trẻ em và phụ nữ có thai. Thuốc không được khuyến cáo trong các trường hợp đau do viêm vì thuốc không có tác dụng chống viêm. Trên thị trường có rất nhiều biệt dược chứa hoạt chất Paracetamol như: Panadol, Hapacol, Mexcold, Dopagan, Paracetamol,….

Tác dụng phụ và liều dùng

Không được tự ý uống thuốc để điều trị cảm sốt, giảm đau quá 10 ngày ở người lớn và quá 5 ngày ở trẻ em. Liều thông thường:

Trẻ em uống 10-15 mg/kg cân nặng, 3-4 lần/ngày. Và liều tối đa không quá 60 mg/kg/ngày.

Người lớn uống 500 mg – 600 mg/lần, 3 lần/ngày. Không nên quá 4g/ngày.

Riêng người cao tuổi nên dùng liều thấp hơn do chức năng gan yếu.

Không uống thuốc ngay sau khi uống rượu. Tránh uống rượu trong thời gian uống thuốc.

Paracetamol là thuốc giảm đau hạ sốt được cho là khá an toàn. Tuy nhiên, khi sử dụng phải lưu ý tác dụng phụ (có thể gây ra dị ứng thuốc đối với một số người) và độc tính của thuốc, đặc biệt là độc tính ở gan.

Ngộ độc Paracetamol có thể xảy ra khi

Khoảng cách uống thuốc quá ngắn.

Uống nhiều loại thuốc có chứa Paracetamol.

Sử dụng thuốc trong thời gian dài.

Uống liều quá cao:

Trẻ em uống 150mg/kg/ngày và khi có bệnh lý về gan thì chỉ cần uống 100mg/kg là có thể bị ngộ độc.

Người lớn uống 6- 10g/ 24 giờ, khi chức năng gan yếu thì khoảng 3- 4g.

Triệu chứng khi quá liều Paracetamol

Chán ăn, đau bụng, buồn nôn, nôn, xanh xao thường xảy ra trong vòng 24 giờ.

Tiếp đó là tình trạng tăng men gan nhanh chóng, có thể dẫn đến hoại tử hoàn toàn và không thể hồi phục, suy giảm chức năng tế bào gan, nhiễm toan chuyển hóa và hội chứng não – gan bao gồm cả tình trạng hôn mê và tử vong.

Những yếu tố nguy cơ làm tăng độc tính của thuốc

Suy gan, nghiện rượu mạn tính có thể gây viêm gan ở liều điều trị.

Người cao tuổi, suy dinh dưỡng, dùng chung các thuốc có khả năng gây tăng men gan.

Xử trí khi quá liều Paracetamol

Cần chuyển ngay bệnh nhân đến bệnh viện để điều trị càng sớm càng tốt, có thể sử dụng các thuốc giải độc đặc hiệu của Paracetamol như N-acetylcystein tĩnh mạch hoặc đường uống, nếu có thể trước giờ thứ mười.

Bạn đang đọc nội dung bài viết Thuốc Giảm Đau Paracetamol Và Giảm Đau Đông Y: Nên Sử Dụng Như Thế Nào Thì Tốt? trên website Missvnuk.com. Hy vọng một phần nào đó những thông tin mà chúng tôi đã cung cấp là rất hữu ích với bạn. Nếu nội dung bài viết hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!