Efferalgan 500mg là sản phẩm của công ty Bristol Myers Squibb có tác dụng thuốc giảm đau các cơn đau vừa và nhẹ, hạ sốt và điều trị các triệu chứng sốt như đau đầu, đau răng, mỏi cơ, đau bụng kinh…
Efferalgan 500mg chứa paracetamol.
Thuốc dùng điều trị các chứng đau và/hoặc sốt như đau đầu, tình trạng như cúm, đau răng, nhức mỏi cơ, đau bụng kinh.
Efferalgan 500mg sử dụng được cho người lớn và trẻ em từ 17kg trở lên.
LIỀU DÙNG PHẢI ĐƯỢC TÍNH THEO CÂN NẶNG CỦA TRẺ. Tuổi thích hợp tương ứng với cân nặng được trình bày bên dưới chỉ để tham khảo. Để tránh nguy cơ quá liều, cần kiểm tra và xác nhận các thuốc dùng kèm (bao gồm cả thuốc kê đơn và không kê đơn) không chứa paracetamol. Dạng thuốc này chỉ dùng cho người lớn và trẻ em có cân nặng trên 17kg (khoảng 5 tuổi trở lên).
Liều paracetamol hàng ngày tính theo cân nặng của trẻ, tuổi của trẻ chỉ để tham khảo, hướng dẫn. Nếu không biết cân nặng của trẻ, cần phải cân trẻ để tính liều thích hợp nhất.
Paracetamol có nhiều dạng phân liều khác nhau để điều trị thích hợp tùy theo cân nặng của từng trẻ.
Liều khuyên dùng hàng ngày của paracetamol phụ thuộc vào cân nặng của trẻ: khoảng 60mg/kg/ngày, chia ra làm 4 lần hoặc 6 lần, tương đương khoảng 15mg/kg mỗi 6 giờ, hoặc 10mg/kg mỗi 4 giờ. Liều tối đa mỗi ngày không được vượt quá 3g.
Không uống nguyên viên thuốc. Hòa tan hoàn toàn viên thuốc trong một ly nước trước khi uống.
* Khoảng tuổi thích hợp tương ứng với cân nặng chỉ để tham khảo.
Thông thường không cần thiết vượt quá 3000mg paracetamol một ngày (khoảng 6 viên một ngày). Tuy nhiên, trong trường hợp đau nhiều và theo khuyến cáo của bác sĩ, trong liều dùng thuốc có thể tăng đến 4000mg một ngày (khoảng 8 viên một ngày).
Liều cao hơn 3000mg paracetamol một ngày phải có ý kiến của bác sĩ.
KHÔNG BAO GIỜ ĐƯỢC DÙNG HƠN 4000MG PARACETAMOL TRONG MỘT NGÀY (có tính đến tất cả các thuốc có chứa paracetamol).
Khoảng cách giữa các lần dùng thuốc ít nhất là 4 giờ.
Ở bệnh nhân suy thận nặng, khoảng cách tối thiểu giữa mỗi lần dùng thuốc nên được điều chỉnh theo bảng sau:
Ở bệnh nhân bệnh gan mạn tính hoặc bệnh gan còn bù thể hoạt động, đặc biệt ở những bệnh nhân suy tế bào gan, nghiện rượu mạn tính, suy dinh dưỡng kéo dài (kém dự trữ glutathione ở gan), và mất nước, liều dùng không nên vượt quá 3g/ngày.
Không yêu cầu điều chỉnh liều ở bệnh nhân lớn tuổi.
Dùng đường uống.
Hòa tan hoàn toàn viên thuốc trong một ly nước lớn và uống.
Nếu trẻ sốt trên 38,5°C, hãy làm những bước sau đây để tăng hiệu quả của thuốc điều trị:
THỜI GIAN ĐIỀU TRỊ.
Thời gian điều trị được giới hạn:
Nếu cơn đau kéo dài hơn 5 ngày hoặc sốt kéo dài hơn 3 ngày và nếu tình trạng này xảy ra nghiêm trọng hơn hoặc có bất kỳ triệu chứng khác, không được tiếp tục sử dụng thuốc mà không có sự đồng ý của bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn.
Không được dùng Efferalgan 500mg trong những trường hợp sau:
TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN
Cũng như đối với tất cả các loại thuốc, thuốc này có thể gây ra, ở một số người, những phản ứng ở các mức độ nặng hoặc nhẹ.
Thông báo cho bác sĩ các tác dụng không mong muốn găp phải khi sử dụng thuốc.
Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Nếu cần thêm thông tin, xin hỏi ý kiến bác sĩ.
Phải báo ngay cho bác sĩ khi dùng quá liều, hoặc nhỡ uống liều quá cao.
Efferalgan 500mg chứa paracetamol. Các thuốc khác cũng chứa hoạt chất này. Không dùng phối hợp những thuốc như vậy để tránh vượt quá liều hàng ngày được chỉ định (xem phần liều dùng).
Liều paracetamol cao hơn liều khuyến cáo gây nên nguy cơ tổn thương gan rất nghiêm trọng. Các triệu chứng lâm sàng về tổn thương gan thường được ghi nhận đầu tiên sau 1 đến 2 ngày quá liều paracetamol. Các triệu chứng tổn thương gan tối đa thường được quan sát thấy sau 3 – 4 ngày, cần sử dụng thuốc giải độc càng sớm càng tốt (xem mục “Quá liều và cách xử trí”).
Dùng thận trọng paracetamol trong những trường hợp sau:
Suy thận nặng (độ thanh lọc creatinin ≤ 30ml/phút).
Thiếu hụt enzyme Glucose-6-Phosphat Dehydrogenase (G6PD) (có thể dẫn tới thiếu máu tan huyết).
Chán ăn, chứng ăn vô độ hoặc suy mòn, suy dinh dưỡng kéo dài (tức kém dự trữ glutathione ở gan).
Mất nước, giảm thế tích máu.
Không dung nạp fructose.
Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hoặc hội chứng Lyell, hội chứng ngoại bàn mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
Nếu triệu chứng đau dai dẳng quá 5 ngày hoặc còn sốt quá 3 ngày, hoặc thuốc chưa đủ hiệu quả, hoặc thấy xuất hiện các triệu chứng khác, không tiếp tục điều trị mà không hỏi ý kiến bác sĩ của bạn.
Trường hợp ăn kiêng muối hoặc ăn nhạt (giảm muối) cần nhớ là trong mỗi viên thuốc có chứa 412,4mg Na để tính vào khẩu phần ăn hàng ngày.
Không nên dùng Efferalgan 500mg trên những bệnh nhân không dung nạp với fructose (một bệnh hiếm gặp về chuyển hóa).
1 hộp 16 viên sủi.
CHIA SẺ TỪ CHUYÊN GIA
Sốt không phải căn bệnh mà nó là hiện tượng cơ thể đang kháng lại với tình trạng nhiễm khuẩn dẫn đến nhiệt độ cơ thể sẽ tăng lên và đó là một dấu hiệu tốt. Tuy nhiên những cơn sốt cao có thể ảnh hưởng nguyên trọng đến sức khỏe của bạn gây ra mất nước, mệt mỏi và nhiều hậu quả nghiêm trọng khác đặc biệt là đối với trẻ nhỏ.
Những nguyên nhân dẫn đến tình trạng sôt ở trẻ thường gặp như:
Sốt do virus như sốt xuất huyết, sốt do virus cúm, sốt do vrus sởi…
Sốt do tiêm vaccine phòng ngừa ở trẻ.
Mọc răng là một trong những nguyên nhân khiến trẻ bị sốt.
Sốt do viêm amidan, viêm phổi, viêm tai….
Sôt do nhiễm trùng đường hô hấp, số do phát ban,nhiễm khuẩn não.
Để bé bị nhiễm cảm, lạnh trong thời gian dài.
Vì các bé có sức đề kháng yếu nên bạn cần lưu sý giữ ấm cơ thể bé tránh để bé nhiễm khuẩn gây bệnh. Bổ sung chất dinh dưỡng cho trẻ bằng sữa, hoặc thực phẩm chứa nhiều dưỡng chất để tăng cường sức đề kháng. Nên nắm rõ cách chăm sóc trẻ bị sốt và cần thực hiện hạ sốt, khiểm soát thân nhiệt cho trẻ. Efferalgan 80mg với nhiều công dụng giảm đau các cơn đau vừa và nhẹ và điều trị các triệu chứng sốt như đau đầu, đau răng, mỏi cơ và hạ sốt hiệu quả đăc biết là cho trẻ nhỏ.
* Để xa tầm tay trẻ em. Đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng. Để biết thêm thông tin vui lòng tham khảo ý kiến Bác sĩ hoặc Dược sĩ Phanolink qua tổng đài 1800 6768.