Top 11 # Xem Nhiều Nhất Thuốc Panadol Extra Trị Bệnh Gì Mới Nhất 2/2023 # Top Like | Missvnuk.com

Panadol Extra Là Thuốc Gì? Liều Dùng Và Công Dụng?

Panadol Extra được sản xuất bởi Công ty Cổ phần Dược phẩm Sanofi Việt Nam – VIỆT NAM, thuốc được bào chế dưới dạng viên nén chứa trong hộp 15 vỉ, mỗi vỉ chứa 12 viên.

Panadol Extra có thành phần chính là Paracetamol hàm lượng 500mg và Cafein hàm lượng 65mg cùng với tá dược vừa đủ 1 viên.

Panadol Extra hiện nay có bán ở nhiều nhà thuốc, quầy thuốc hoặc các trung tâm y tế. Người mua có thể mua thuốc trực tuyến hoặc mua tại các địa chỉ bán thuốc với mức giá thay đổi khác nhau tùy từng đơn vị bán thuốc.

Tuy nhiên người mua nên lựa chọn những cơ sở bán thuốc uy tín để mua được thuốc với chất lượng và giá cả hợp lí.

Panadol Extra có giá khoảng 175.000đ/hộp 15 vỉ x 12 viên nén.

Paracetamol là thuốc có tác dụng giảm đau, hạ sốt không có cấu trúc Steroid. Cơ chế tác dụng của Paracetamol là:

Với các thể đau vừa và nhẹ, thuốc có tác dụng làm tăng ngưỡng đáp ứng của các neuron thần kinh, ức chế sự dẫn truyền xung động thần kinh cảm giác đau từ ngoại vi về thần kinh trung ương, nên giảm các ý thức về cảm giác đau. Nên thuốc có tác dụng giảm đau hiệu quả trong các trường hợp đau vừa và nhẹ.

Ngoài ra Paracetamol còn ức chế trung tâm điều nhiệt vùng dưới đồi, tăng giãn mạch ngoại vi, tỏa nhiệt, và hạ nhiệt cho cơ thể. Tuy nhiên tác dụng hạ nhiệt thường không thể hiện trên những người không có sốt.

Tuy nhiên Paracetamol không chữa tận gốc nguyên nhân mà chỉ có tác dụng làm giảm các triệu chứng trong các phản ứng của cơ thể chống lại các tác nhân lạ. vì thế không được lạm dụng thuốc trong trường hợp cấp tính mà không rõ nguyên nhân.

Cafein tác dụng theo cơ chế: kéo dài thời gian tồn tại và tăng cao nồng độ AMPv trong tế bào bằng cách ức chế cạnh tranh với phosphodiesterase do đó ức chế phân huỷ. Từ đó làm tăng nồng độ calci nội bào, tăng dẫn truyền thần kinh, tăng hoạt động của cơ, tăng chuyển hoá,…

Trên thần kinh trung ương: ưu tiên tác động trên vỏ não làm tăng hưng phấn, giảm mệt mỏi, quên cảm giác đau, từ đó làm tăng minh mẫn và nâng cao hiệu quả làm việc.

Tuần hoàn: Cafein kích thích tim đập nhanh, mạnh, từ đó tăng cung lượng tim.

Hô hấp: kích thích trung tâm hô hấp. Khi trung tâm hô hấp bị ức chế, tác dụng trở nên rõ hơn.

Tiêu hoá: làm giảm nhu động ruột, tăng tiết dịch vị, gây táo bón.

Cơ trơn: giãn cơ trơn mạch máu, cơ trơn các tạng, tác dụng này càng rõ khi có tình trạng co thắt cơ trơn.

Thận: giãn mạch thận, tăng thải Na+, tăng thể tích nước tiểu, nên có tác dụng lợi tiểu.

Sự phối hợp Cafein với Paracetamol vừa hỗ trợ tác dụng giảm đau của Paracetamol, vừa tăng cường khả năng hoạt động, giảm mệt mỏi, tăng cường sự kích thích và hưng phấn thần kinh, tăng cường sự tỉnh táo và khả năng tập trung làm việc.

Thuốc có công dụng giảm đau, hạ sốt hiệu quả nên thuốc được chỉ định của yếu trong giảm đau nhanh chóng và hữu hiệu các chứng đau vừa và nhẹ như nhức đầu, đau răng, đau nhức xương khớp, đau bụng kinh, đau do căng cơ, chấn thương, , các trường hợp có tăng thân nhiệt như cảm sốt, sốt xuất huyết, sốt mọc răng ở trẻ, sốt sau khi tiêm vaccine,… đồng thời làm giảm mệt mỏi.

Cách dùng: thuốc được bào chế dạng viên nén bao phim nên được chỉ định dùng theo đường uống nguyên viên với nước sau ăn hoặc cách xa bữa ăn.

Liều dùng: thay đổi theo đối tượng và mục đích dùng thuốc.

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: uống 1 đến 2 viên 1 lần, ngày uống 1 đến 4 lần cách nhau ít nhất 4 giờ. Không dùng quá 8 viên 1 ngày.

Trẻ em dưới 12 tuổi: uống 1 viên 1 lần, ngày uống 1 đến 4 lần, các lần cách nhau ít nhất 6 giờ. Không uống quá 4 viên 1 ngày.

Liều dùng có thể thay đổi theo chỉ định của bác sĩ.

Ở liều thông thường, thuốc ít gây ra tác dụng phụ. Các tác dụng không mong muốn có thể gặp trong quá trình dùng thuốc là:

tiêu hóa: rối loạn tiêu hóa, chán ăn, sợ mỡ, đau bụng, buồn nôn, nôn, giảm nhu động ruột, táo bón.

Thần kinh: kích động, thay đổi nhân cách, mất ngủ.

Tim mạch: kích thích co bóp cơ tim, tăng cường hoạt động của tim, tăng huyết áp.

Hô hấp: kích thích tăng hô hấp.

Máu: giảm huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu.

Thận: suy thận nếu dùng kéo dài.

Chuyển hóa: tăng đường huyết và lipid huyết.

Khi dùng thường xuyên và kéo dài có thể bị lệ thuộc thuốc.

Đôi khi có phản ứng dị ứng với các biểu hiện ban đỏ trên da, mẩn ngứa.

Ở liều cao, do cơ chế paracetamol chuyển hóa ở gan bởi CYP450 sinh ra NAPQI có tính oxy hóa mạnh, tấn công tế bào gan , nếu như ở liều điều trị gan có khả năng sinh ra các men có tính khử phản ứng với NAPQI. Nhưng trong trường hợp liều cao paracetamol, các men này có hạn, việc sản xuất ra các men này cần có thời gian, do đó không đủ lượng men bảo vệ gan, chúng tấn công gan làm cho gan bị tổn thương có thể gây ra suy gan cấp trong một số trường hợp.

Khi dùng thuốc, bệnh nhân có thể tham khảo ý kiến của bác sĩ/dược sĩ về các tác dụng phụ có thể gặp của thuốc để nhận diện và phòng tránh.

Trong quá trình dùng thuốc, nếu gặp bất kì tác dụng phụ nào cần thông báo ngay cho bác sĩ điều trị để có hướng xử trí phù hợp.

Đối với những bệnh nhân dị ứng với bất kì thành phần nào của thuốc và tá dược.

Đối với những bệnh nhân có bệnh về gan như viêm gan, suy gan, xơ gan,…

Đối với bệnh nhân suy giảm chức năng thận nặng, viêm thận kẽ, suy thận mạn.

Đối với những bệnh nhân đang có cơn gout cấp.

Đối với những bệnh nhân có tiền sử nghiện rượu.

Đối với những bệnh nhân đau bụng không rõ nguyên nhân.

Để biết mình có khả năng sử dụng thuốc hay không cần cung cấp cho bác sĩ điều trị những tình trạng bệnh lí đang gặp phải để có hướng chỉ định hợp lí tránh các bất lợi không mong muốn trong quá trình điều trị.

Chú ý: cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng, không dùng quá liều lượng đã khuyến cáo, khi sử dụng thuốc nhưng các triệu chứng đau và sốt không thuyên giảm hoặc kéo dài trên 5 ngày cần ngừng thuốc và thông báo cho bác sĩ điều trị.

Đối với các bệnh nhân có nguy cơ bị gout do tăng acid uric máu.

Đối với bệnh nhân có suy gan, thận.

Đối với những bệnh nhân có tiểu đường, loãng xương.

Đối với bệnh nhân có ưu năng tuyến giáp.

Đối với bệnh nhân có viêm loét dạ dày tá tràng tiến triển.

Đối với phụ nữ có thai và cho con bú: vì thuốc có khả năng đi qua hàng rào nhau thai và hàng rào tế bào biểu mô tuyến vú nên thuốc có khả năng có mặt với lượng nhỏ trong máu thai nhi và trong sữa mẹ. Tuy nhiên trong một số trường hợp bắt buộc cần cân nhắc giữa lợi ích cho mẹ và nguy cơ cho con trong việc sử dụng thuốc.

Đối với người già: thận trọng, chỉnh liều thích hợp vì người già thường dùng nhiều loại thuốc và rất nhạy cảm với tác dụng chính và tác dụng không mong muốn của thuốc do dung nạp kém và cơ chế điều hòa cân bằng hằng định nội môi giảm.

Tương tác thuốc có thể gây ra các tác dụng bất lợi cho thuốc điều trị như ảnh hưởng về tác dụng điều trị hay làm tăng các tác dụng không mong muốn, vì vậy người bệnh cần liệt kê những thuốc kê toa hoặc không kê toa cung cấp cho bác sĩ để tránh các tương tác bất lợi.

Một số tương tác thuốc thường gặp như:

Không phối hợp với các thuốc làm tăng chuyển hóa qua gan như Phenobarbital, carbamazepin, rifampicin,…

Không phối hợp với các thuốc kích thích thần kinh cùng nhóm khác.

Không phối hợp với các thuốc điều trị tăng huyết áp do làm giảm tác dụng của thuốc.

Không phối hợp với các thuốc điều trị tiêu chảy do hiệp đồng tác dụng.

Không phối hợp với các thuốc chuyển hóa tạo sản phẩm chuyển hóa gây độc cho gan như isoniazid,…

Không phối hợp với các thuốc khác trong thành phần có chứa paracetamol và các thuốc giảm đau nhóm NSAIDs khác.

Có thể phối hợp với các thuốc kháng Histamin H1, và 1 số kháng sinh trong nhiễm khuẩn đường hô hấp trên.

Phối hợp với chế độ ăn hợp lý.

Không dùng thuốc cùng với rượu hay các đồ uống có cồn, trong quá trình dùng thuốc cần tránh uống rượu và đồ uống có cồn để hạn chế nguy cơ gây tổn thương gan.

Để tìm hiểu thêm về các tương tác thuốc thường gặp có thể tham khảo ý kiến tư vấn của bác sĩ/dược sĩ.

Cần liệt kê những thuốc đang sử dụng cung cấp cho bác sĩ để tránh những tương tác bất lợi.

Quên liều: uống sớm nhất có thể sau quên, nếu đã gần đến liều sau thì bỏ liều đó uống liều kế tiếp như bình thường, không uống thuốc bù liều trước vào liều kế tiếp tránh quá liều.

Tham khảo ý kiến tư vấn của bác sĩ/dược sĩ khi có thắc mắc về thuốc cũng như cách dùng thuốc.

Thuốc Hạ Sốt Panadol Extra Optizorb

Thuốc giảm nhanh các cơn đau nhẹ đến vừa và hạ sốt Panadol Extra Optizorb chứa paracetamol là một chất hạ sốt, giảm đau và caffeine là một chất tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol, điều trị các chứng đau nhẹ đến vừa và hạ sốt.

Thuốc giảm nhanh các cơn đau nhẹ đến vừa và hạ sốt Panadol Extra Optizorb

Công dụng của Thuốc hạ sốt Panadol Extra Optizorb

Điều trị đau nhẹ đến vừa và hạ sốt bao gồm: Đau đầu, đ au nửa đầu, đ au cơ, đ au bụng kinh, đ au họng, đ au cơ xương, s ốt và đau sau khi tiêm vắc xin, đ au sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa, đ au răng, đ au do viêm xương khớp.

Paracetamol

Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Chỉ dùng đường uống.Nên dùng 500 mg paracetamol/ 65 mg caffeine đến 1000 mg paracetamol/ 130 mg caffeine (1 hoặc 2 viên) mỗi 4 đến 6 giờ nếu cần.Liều tối đa hàng ngày: 4000 mg/ 520 mg (paracetamol/ caffeine).Không dùng quá liều chỉ định.Nên sử dụng liều thấp nhất cần thiết để có hiệu quả điều trị.Thời gian tối thiểu dùng liều lặp lại: 4 giờ.Trẻ em dưới 12 tuổi: không khuyến nghị dùng thuốc này cho trẻ em dưới 12 tuổi.

Những bệnh nhân có tiền sử quá mẫn với paracetamol, caffeine hoặc với bất kỳ tá dược nào của thuốc.

Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol. Sử dụng đồng thời các thuốc khác có chứa paracetamol có thể dẫn đến tình trạng quá liều.Dùng quá liều paracetamol có thể gây ra suy gan, điều này có thể dẫn đến việc ghép gan hay tử vong.Tham khảo ý kiến bác sỹ trước khi dùng thuốc này cho các bệnh nhân được chẩn đoán là suy gan hoặc suy thận.

Mua Thuốc hạ sốt Panadol Extra Optizorb ở đâu?

Nhathuocsuckhoe.com cam kết cung cấp sản phẩm Thuốc hạ sốt Panadol Extra Optizorb giảm nhanh các cơn đau uy tín và chính hãng 100%. Để đặt hàng, quý khách có thể lựa chọn một trong các hình thức sau:

– Mua hàng trực tiếp tại địa chỉ:

Hà Nội: Quý khách vui lòng đặt hàng Online hoặc qua số điện thoại

Hồ Chí Minh: Số 62, Yên Đỗ, Phường 1, Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh

– Liên hệ tới số hotline: 024.6652.3810

Tên sản phẩm: Thuốc hạ sốt Panadol Extra Optizorb

Quy cách: Hộp 13 vỉ x 10 viên

Xuất xứ: Ireland

Nhà sản xuất: GlaxoSmithKline

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Dược sĩ Hà Hằng – Cố vấn chuyên môn sản phẩm sức khỏe trên Nhathuocsuckhoe.com. Không dùng quá liều quy định. Nếu cần thêm thông tin xin hỏi ý kiến Bác sĩ.

Những Điều Cần Biết Về Thuốc Panadol Extra

Thành phần hoạt chất của thuốc Panadol Extra: Paracetamol 500 mg; Caffeine 65mg

Thuốc có cùng hoạt chất: ParaExtra.

Thuốc Panadol Extra chứa paracetamol là một chất hạ sốt, giảm đau và caffeine là một chất tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol. Panadol Extra có hiệu quả trong:

Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên:

Chỉ dùng đường uống.

Nên dùng 500 mg Paracetamol/65 mg caffeine đến 1000 mg paracetamol/130 mg caffeine (1 hoặc 2 viên) mỗi 4 đến 6 giờ nếu cần.

Liều tối đa hàng ngày: 4000 mg/520 mg (paracetamol/caffeine).

Không dùng quá liều chỉ định.

Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.

Thời gian tối thiểu dùng liều lặp lại: 4 giờ.

Không khuyến nghị dùng thuốc này cho trẻ em dưới 12 tuổi.

Bệnh nhân có tiền sử quá mẫn với paracetamol, caffeine hay bất kỳ tá dược nào của thuốc.

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson, hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Trên các bệnh nhân đang bị các bệnh về gan, có sự gia tăng nguy cơ gây hại của paracetamol đối với gan. Tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc này cho các bệnh nhân được chẵn đoán là suy gan hoặc suy thận.

Nếu các triệu chứng còn dai dẳng, tham khảo ý kiến bác sĩ.

Tránh dùng quá nhiều caffeine (ví dụ như từ cà phê, trà và một số đồ uống đóng hộp khác) trong khi đang dùng thuốc này.

Để xa tầm tay trẻ em.

Sử dụng paracetamol hàng ngày kéo dài làm tăng tác dụng chống đông máu của warfarin và các loại coumarin khác dẫn đến tăng nguy cơ chảy máu; dùng thuốc không thường xuyên sẽ không có ảnh hưởng đáng kể.

Panadol Extra có thể làm ảnh hưởng đến thuốc khác mà bạn đang dùng hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ.

Các nghiên cứu trên người và động vật vẫn chưa xác định được bất kỳ nguy cơ nào của paracetamol đối với thai kỳ hoặc sự phát triển phôi thai.

6.2 Phụ nữ cho con bú

Paracetamol và caffeine được bài tiết vào sữa mẹ.

Các nghiên cứu trên người với paracetamol ở liều dùng khuyến nghị không xác định được bất cứ nguy cơ nào đối với phụ nữ cho con bú hoặc trẻ bú mẹ.

Caffeine trong sữa mẹ có thể có tác dụng kích thích đối với trẻ bú mẹ nhưng cho đến nay vẫn chưa quan sát tháy độc tính đáng kể.

Rối loạn máu và hệ bạch huyết: Giảm tiểu cầu.

Rối loạn hệ miễn dịch Phản ứng quá mẫn, phản ứng dị ứng da như: ban da, phù mạch, hội chứng Stevens Johnson.

Rối loạn hệ hô hấp, ngực và trung thất: co thắt phế quản ở các bệnh nhân nhạy cảm với aspirin và các NSAID khác.

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, đến gặp bác sĩ hoặc bệnh viện địa phương gần nhất.

Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Nếu bạn quên dùng một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, bạn hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp. Không dùng gấp đôi liều đã quy định.

Thuốc Panadol Extra có tác dụng xoa dịu các cơn đau, sử dụng trong các trường hợp đau đầu, đau cơ, đau họng… Tuy nhiên, bệnh nhân cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng và xử lí kịp thời nếu có các tác dụng phụ xảy ra.

Dược sĩ Trịnh Anh Thoa

Chia sẻ thông tin hữu ích này cho mọi người trên:

Thuốc Panadol Extra Là Thuốc Gì Sổ Tay Sử Dụng Thuốc Kháng Sinh Hiệu Quả Thuockhangsinh.info

Thuốc panadol extra thuộc nhóm thuốc giảm đau, và hạ sốt.

Thuốc panadol extra có tác dụng gì?

Trong Panadol Extra có chứa paracetamol đây là một chất có tác dụng hạ sốt, giảm đau và caffeine là một chất tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol. Panadol Extra 500 65mg(panadol extra đỏ) có tác dụng điều trị đau nhẹ đến vừa và có tác dụng hạ sốt bao gồm:

2. Thuốc panadol extra có giá bao nhiêu?

Trên thị trường thuốc panadol extra có giá: 234.000/hộp 180 viên

3. Thành phần thuốc panadol extra

Thuốc panadol extra có thành phần gồm:

Tá dược vừa đủ………………………1 viên.

Dạng bào chế của thuốc panadol extra: dạng viên nén.

Thuốc panadol extra 500 được đóng thành : Hộp 15 vỉ x 12 viên. Hộp 2 vỉ x 12 viên.

4. Đối tượng sử dùng thuốc panadol extra

Đối tượng sử dụng thuốc panadol extra là những người bị đau răng, đau đầu, đau nửa đầu, đau cơ, đau xương, những người bị sốt, đau sau khi tiêm vắc xin… những cần cần phải giảm đau, những người cần hạ sốt.

5. Cách dùng và Liều dùng của thuốc panadol extra

a. Cách dùng thuốc panadol extra.

Không nên sử dụng thuốc Panadol Extra quá liều chỉ định theo chỉ định của bác sĩ hoặc chỉ định được ghi trong giấy hướng dẫn sử dụng do công ty sản xuất đưa ra. Không dùng chung với các thuốc có chứa paracetamol khác.

Thời gian tối thiểu để dùng liều lặp lại: 4 giờ.

Dùng 500mg paracetamol/65 mg caffeine đến 1.000 mg paracetamol/130 mg caffeine (tương ứng với 1 hoặc 2 viên panadol extra 500) trong mỗi 4 đến 6 giờ nếu cảm thấy đau.

Tối đa mỗi ngày ngày: 4.000 mg paracetamol/520 mg caffeine.

Nhà sản xuất thuốc Không khuyến nghị dùng thuốc này cho trẻ dưới 12 tuổi.

6. Nếu dùng quá liều hoặc quên dùng 1 liều nên làm gì?

Khi dùng quá liều các bạn gọi ngay đến 115 để cấp cứu hoặc đến cơ sở y tế gần nhất: bệnh viện, trạm y tế…. để kịp thời xử lý.

Ngoài ra khi đi các bạn cần mang theo danh sách các loại thuốc sử dụng cùng hoặc mang theo toa kê của bác sĩ nếu có.

Nếu bạn quên 1 liều dùng thì bổ sung liều dùng tiếp theo ngay tuy nhiên phải đảm bảo thời gian sử dụng mỗi liều cách nhau 4-6 tiếng để đảm bảo an toàn. Tuyệt đối không được sử dụng gấp đôi liều dùng.

7. Đối tượng không nên sử dụng thuốc.

Người mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc

8. Thận trọng khi sử dụng thuốc

Với những bệnh nhân suy gan, suy thận hoặc khi triệu chứng còn dai dẳng cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng thuốc panadol extral 500, vì có sự gia tăng nguy cơ gây hại của paracetamol đối với gan.

Phụ nữ mang thai: phụ nữ trong thời kỳ mang thai tuyệt đối không sử dụng thuốc panadol extral do chất paracetamol-caffeine có trong thuốc có khả năng làm tăng nguy cơ xảy thai.

Phụ nữ cho con bú: Paracetamol và caffeine được bài tiết vào sữa mẹ. Paracetamol: Các nghiên cứu trên người với paracetamol ở liều dùng khuyến nghị không xác định được bất cứ nguy cơ nào đối với phụ nữ cho con bú hoặc trẻ bú mẹ. Caffeine: Caffeine trong sữa mẹ có thể có tác dụng kích thích đối với trẻ bú mẹ nhưng cho đến nay vẫn chưa quan sát thấy độc tính đáng kể.

Chú ý: theo khuyến cáo của các chuyên gia phụ nữ mang thai hoặc cho con bú không được tự ý uống thuốc kháng sinh, chỉ khi có chỉ định của bác sĩ mới được uống tránh xảy ra trường hợp đáng tiếc.

9. Tác dụng phụ của thuốc panadol extral

Theo nhà sản xuất các tác dụng phụ không mong muốn của thuốc Panadol Extra thu được từ dữ liệu của thử nghiệm lâm sàng thường hiếm khi xảy ra và trên một số ít bệnh nhân.

Trong quá trình lưu hành sản phẩm, một số tác dụng phụ có thể xảy ra với tần số rất hiếm như:

– Giảm tiểu cầu – Phản ứng quá mẫn – Phản ứng dị ứng da như: ban da, phù mạch, hội chứng Stevens-Johnson – Co thắt phế quản ở các bệnh nhân nhạy cảm với aspirin và các thuốc NSAIDs khác – Gan bất thường.

Ngoài ra khi sử dụng thuốc panadol kết hơp với chế độ ăn uống có chứa nhiều caffeine sẽ gây ra tác dụng phụ: mất ngủ, lo lắng, cáu kỉnh, đau đầu, rồi loạn tiêu hóa, hồi hộp…

10. Tương tác thuốc panadol extral

Thuốc panadol extra có thể làm thay đổi tác dụng của thuốc khác mà bạn đang dùng hoặc làm gia tăng tác dụng phụ của thuốc khác. Vì thế trong trường hợp bạn đang sử dụng thuốc để tránh ảnh hưởng đến thuốc bạn nên cho bác sĩ hoặc dược sĩ xem. Tuyện đối không sử dụng panadol extra cùng với các thuốc khác khi chưa tham khảo ý kiến của bác sĩ.

Những thuốc có thể tương tác với Panadol Extra bao gồm:

– Sử dụng kéo dài: wafarin, các thuốc coumarin khác

– Thuốc có chứa paracetamol khác

Tình trạng sức khỏe nào ảnh hưởng đến thuốc Panadol Extra?

Tình trạng sức khỏe của bạn có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng thuốc này. Báo cho bác sĩ biết nếu bạn có bất kỳ vấn đề sức khỏe nào.

Thông tin thuốc panadol extra

Tên thuốc: panadol extra Hoạt chất – hàm lượng: paracetamol – 500mg, caffein 65mg Dạng bào chế: viên nang mềm. Quy cách đóng gói: Hộp 180 viên. Tiểu chuẩn: TCCS. Bảo quản: Nơi dưới 30° C, tránh ánh sáng, tránh ẩm và để xa tầm tay với của trẻ em. Hạn sử dụng: 36 tháng kể từ ngày sản xuất. Số đăng ký:VD-21189-14. Nhà sản xuất: Công ty Cổ phần Dược phẩm SANOFI-SYNTHELABO VIỆT NAM. Nhà đăng ký: chúng tôi Địa chỉ đăng ký: 1017 – Hồng Bàng, Q.6 – chúng tôi Thuốc kháng sinh không đưa ra các lời khuyên, chẩn đoán hay các phương pháp điều trị y khoa, cần tham khảo ý kiến của bác sĩ trước khi sử dụng.