Top 4 # Xem Nhiều Nhất Uống Thuốc Kháng Viêm Nhiều Có Sao Không Mới Nhất 3/2023 # Top Like | Missvnuk.com

Uống Thuốc Panadol Nhiều Có Sao Không?

Thuốc Panadol giúp là loại thuốc giúp đánh bay cơn đau đầu, cảm cúm cực kỳ hiệu quả. Chúng có khả năng giảm đau nhanh chóng. Tuy nhiên, việc sử dụng thuốc Panadol thường xuyên trong một thời gian dài sẽ dẫn đến những tác dụng xấu cho sức khỏe của bạn. Vậy đối với câu hỏi: “Uống thuốc Panadol nhiều có sao không?” thì câu trả lời là Có.

Bởi theo rất nhiều các kết quả nghiên cứu thì có tới 10% dân số toàn cầu là nạn nhân của chứng vôi hóa khớp tất cả đều do một phần nguyên nhân của việc sử dụng thuốc giảm đau và thuốc Panadol quá nhiều. Vậy việc uống thuốc giảm đau Panadol nhiều trong một thời gian sẽ ảnh hưởng như thế nào cho sức khỏe của chúng ta?

B. Những nguy hại cho sức khỏe khi sử dụng Panadol thường xuyên

Việc quá lạm dụng thuốc giảm đau nói chung hay thuốc Panadol nói riêng trong thời gian dài sẽ ảnh hưởng xấu đến sức khỏe của bạn. Cụ thể như sau:

1. Viêm loét, xuất huyết đường tiêu hóa

Sử dụng thuốc Pandol thường xuyên với liều cao có thể gây tổn hại các màng nhầy ở dạ dày và hệ tiêu hóa. Từ đó, tạo nên sự viêm loét, xuất huyết ở hệ tiêu hóa nghiêm trọng. Sự lở loét của đường tiêu hóa thường gây cho người bệnh những cảm giác như: Nôn, ói mửa, sụt cân trầm trọng,…

Theo các chuyên gia về sức khỏe thì khi sử dụng thuốc giảm đau Panadol thường xuyên trong những trường hợp đau mãn tính sẽ dẫn đến tình trạng nghiện thuốc. Hễ đau là phải dùng thuốc và có khi dẫn đến trường hợp bị nhờn thuốc uống mãi vẫn chưa hết đau.

Theo Hiệp hội Tim mạch Hoa Kỳ thì nếu phụ nữ sử dụng các loại thuốc giảm đau không chứa Aspirine sẽ có nguy cơ mắc phải bệnh cao huyết áp.

Thuốc Panadol có chứa các thành phần paracetamol bởi vậy khi sử dụng chúng quá nhiều sẽ dẫn đến tình trạng tổn thương gan một cách nghiêm trọng. Các triệu chứng bạn có thể gặp phải bao gồm: Chán ăn, buồn nôn, ung thư,…

C. Liều lượng uống thuốc Panadol hợp lý

Bên cạnh vấn đề: “Uống thuốc Panadol nhiều có sao không?” thì liều lượng uống thuốc Panadol hợp lý là bao nhiêu cũng được rất nhiều người quan tâm. Cùng theo dõi liều lượng sử dụng thuốc Panadol hợp lý sau đây:

Đối với người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên:

Dùng 500mg đến 1g paracetamol. Khoảng 1-2 viên thuốc Pannadol/ 1 lần. Ngày dùng 2 lần hoặc có thể dùng sau 4-6 giờ nếu cần.

Liều tối đa hàng ngày: 4000 mg (8 viên). Tuyệt đối không dùng nhiều hơn số thuốc này.

Tuyệt đói không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.

Dùng 250-500 mg sau mỗi 4 đến 6 giờ nếu cần.

Liều lượng tối đã mỗi ngày là 60 mg/kg. Mỗi lần sử dụng chỉ nên dùng 10-15 mg/kg.

Tuyệt đối không dùng quá 4 liều trong 24 giờ. Thời gian uống tối đa là 3 ngày.

Tuyệt đối không dùng thuốc cho các trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi nếu chưa được sự cho phép của bác sĩ.

Uống Thuốc Dị Ứng Nhiều Có Sao Không? Cảnh Báo Từ Chuyên Gia

Hỏi: Chào chuyên gia. Xin hỏi uống thuốc dị ứng nhiều có sao không? Tôi bị mề đay, mẩn ngứa không rõ nguyên nhân 2 năm nay. Vì bệnh rất hay tái phát nên tôi phải dùng thuốc kháng histamin thường xuyên để giảm triệu chứng. Hiện tại, tôi rất lo lắng không biết uống thuốc trong thời gian dài như vậy có ảnh hưởng gì đến sức khỏe không? Mong chuyên gia giải đáp giúp tôi! (Ánh Ngọc – Lâm Đồng)

Chuyên gia tư vấn:

Thuốc kháng histamin H1 là loại được sử dụng phổ biến trong điều trị hiện nay. Thuốc đáp ứng tốt với hầu hết các trường hợp dị ứng từ nhẹ đến vừa, bao gồm: Dị ứng thức ăn, viêm mũi dị ứng, mề đay… Ngoài ra, một số thuốc còn được dùng làm thuốc chống say tàu xe do có tác dụng ức chế thần kinh trung ương, an thần nhẹ, làm giảm các rối loạn tiền đình, chóng mặt và buồn nôn…

Với trường hợp bị mề đay, mẩn ngứa thì bệnh gây rất nhiều phiền toái bởi những cơn ngứa dai dẳng và có thể tái phát bất cứ lúc nào. Tuy nhiên, thuốc kháng histamin chỉ có tác dụng điều trị triệu chứng, tức là giảm tình trạng ngứa, viêm, mẩn đỏ ngoài da chứ không chữa được nguyên nhân gây dị ứng. Do đó, bạn chỉ nên dùng thuốc kháng histamin theo từng đợt (khi có triệu chứng) và không nên kéo dài bởi nó có thể đem đến một số tác dụng không mong muốn khi sử dụng.

Phản ứng phụ thường gặp của thuốc kháng histamin là: Khô miệng, buồn ngủ, chóng mặt, buồn nôn, bí tiểu, kích ứng mũi, nhìn mờ… Ngoài ra, thuốc còn có thể gây độc cho gan và thận, hay đôi khi khiến tình trạng dị ứng, nổi mề đay nặng nề hơn. Vậy nên, uống thuốc dị ứng có hại không sẽ phụ thuộc vào cách dùng thuốc của mỗi người.

Nhìn chung, các thuốc chống dị ứng hiện nay hoạt động theo cùng một cơ chế là ức chế miễn dịch không giải phóng những chất trung gian hóa học gây viêm, từ đó chỉ giảm triệu chứng mà không chữa nguyên nhân gây bệnh. Vì thế, điều quan trọng là phải tìm ra và loại trừ tác nhân gây dị ứng mới có thể điều trị triệt để bệnh.

Bên cạnh đó, để đảm bảo hiệu quả điều trị của thuốc và giảm bớt các tác dụng không mong muốn, bạn cần lưu ý một số điều sau:

Không dùng thuốc khi lái xe, làm việc trên cao hay các công việc đòi hỏi sự tập trung cao.

Tuyệt đối không uống rượu khi dùng thuốc vì làm tăng tác dụng an thần.

Tác dụng gây buồn ngủ của thuốc kháng histamin có thể dùng khi bị mất ngủ nhưng chỉ nên sử dụng trong thời gian ngắn, nếu triệu chứng dị ứng giảm cần ngừng thuốc, tránh lệ thuộc thuốc.

Không tự ý tăng/giảm liều, đổi thuốc liên tục.

Không dùng thuốc chống dị ứng cho trẻ em kéo dài vì có thể gây mệt mỏi, ảnh hưởng đến phát triển trí tuệ của trẻ.

Phụ nữ mang thai và cho con bú không tự ý sử dụng nhóm thuốc này.

Mỗi một loại thuốc đều có mặt lợi và hại riêng. Với thuốc chống dị ứng, dù có tác dụng khá nhanh, trung bình 1-2 giờ sau khi sử dụng nhưng chúng cũng tiềm ẩn nhiều nguy cơ gây hại cho sức khỏe. Do đó, bên cạnh việc đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng, người bệnh nên dùng thêm một số sản phẩm hỗ trợ từ thiên nhiên để tăng cường sức khỏe, vừa giúp cải thiện bệnh, vừa hạn chế được tác dụng phụ của thuốc. Có như vậy thì việc điều trị dị ứng, mề đay mới hiệu quả và lâu dài.

Được phát triển từ kinh nghiệm trị ngứa bằng thảo dược xa xưa, kết hợp bổ sung các dưỡng chất thiết yếu, thực phẩm bảo vệ sức khỏe là một giải pháp tối ưu cho những trường hợp mề đay, dị ứng, mẩn ngứa. Sản phẩm là sự kết hợp của 3 thành phần đem đến công dụng:

Cải thiện triệu chứng viêm, ngứa, mẩn đỏ nhờ cao : Thành phần này có tác dụng chống viêm, giảm đau, giúp nuôi dưỡng và phục hồi các tế bào bị tổn thương, thúc đẩy vết thương mau lành, chóng lên da non.

Tăng cường chức năng giải độc (cao gan), thải độc (cao nhàu): Cao gan giúp tăng cường chức năng gan, tăng khả năng giải độc, bổ máu. Trong cao gan còn chứa nhiều sắt, vitamin, protein, đặc biệt phù hợp với những người đã dùng thuốc tây trong thời gian dài. Đồng thời, cao nhàu giúp tăng cường chức năng thận, tăng khả năng thải độc, hỗ trợ quá trình chuyển hóa.

Tăng cường năng lượng tế bào, nâng cao hệ miễn dịch: Ngoài ra, Phụ Bì Khang còn có L-carnitine fumarate – 1 acid amin giúp cung cấp năng lượng cho tế bào, bảo vệ tế bào, tăng miễn dịch và sức đề kháng, phòng chống mề đay dị ứng tái phát.

Nhờ vậy, Phụ Bì Khang không chỉ giúp cải thiện triệu chứng dị ứng, mề đay trước mắt, mà còn tăng cường các chức năng quan trọng trong cơ thể, ức chế thương tổn mới, từ đó hạn chế bệnh tái phát.

Trong bối cảnh trên thị trường có vô số sản phẩm được quảng bá giúp cải thiện mề đay mẩn ngứa, các chuyên gia khuyên người bệnh nên sáng suốt lựa chọn sản phẩm có lịch sử phát triển lâu dài, đã được nghiên cứu lâm sàng đánh giá tác dụng tích cực, và thực tiễn nhiều người sử dụng hiệu quả. Bên cạnh đó, người dùng cũng nên ưu tiên lựa chọn sản phẩm có đơn vị sản xuất uy tín với công nghệ hiện đại, được Bộ y tế cấp phép lưu hành trên thị trường và trao tặng nhiều giải thưởng để việc sử dụng tối ưu nhất. Và Phụ Bì Khang là một trong số ít những sản phẩm đáp ứng được đầy đủ các tiêu chí này.

Sản phẩm Phụ Bì Khang đã được nghiên cứu tại 3 bệnh viện da liễu đầu ngành là: Bệnh viện Da liễu TW, Bệnh viện Da liễu TP. HCM và Đại học Y Hà Nội cho hiệu quả vượt trội trong việc hỗ trợ điều trị mề đay cấp và mạn tính.

Các kết quả nghiên cứu đều khẳng định:

Sản phẩm có nguồn gốc thảo dược, có tác dụng điều tiết công năng miễn dịch của cơ thể, hỗ trợ điều trị căn nguyên bệnh mề đay.

Làm giảm các triệu chứng mề đay và giảm tái phát.

Theo dõi bệnh nhân điều trị phối hợp Phụ Bì Khang + Kháng histamin sau 4 tuần không thấy có tác dụng không mong muốn.

Hiệu quả rõ rệt sau 4 tuần sử dụng.

Nghiên cứu được đăng tải trên Tạp chí Y học thực hành do Bộ Y tế xuất bản số 708 tháng 3/2010, số 733 tháng 7/2011 và số 4/2014.

Nhớ lại những ngày mới bị mề đay, chị Lan không hiểu mình mắc bệnh gì mà chỉ thấy trên da có từng mảng đỏ nổi rải rác khắp người và rất ngứa. Nhưng không phải ngứa thông thường mà nó hành hạ chị đến nỗi thời gian gãi ngứa còn nhiều hơn thời gian làm các công việc khác. Tuy nhiên, nhờ tìm được giải pháp thảo dược và kiên trì sử dụng trong 3 tháng, bệnh mề đay của chị đã cải thiện rõ rệt, không bị ngứa nhiều như trước.

Hiện nay, nhãn hàng Phụ Bì Khang đang triển khai chương trình ƯU ĐÃI ĐẶC BIỆT “Mua 6 – Tặng 1”. Theo đó, khi mua đủ 6 hộp Phụ Bì Khang, bạn sẽ nhận được 1 hộp Phụ Bì Khang hoàn toàn miễn phí, tiết kiệm 15%.

Bên cạnh đó, nhãn hàng Phụ Bì Khang cam kết hoàn lại 100% tiền nếu khách hàng sử dụng sản phẩm không hiệu quả. Hãy đăng ký ngay để được tham gia chương trình!

Nếu bạn còn có thắc mắc về bệnh mề đay, mẩn ngứa và sản phẩm Phụ Bì Khang, hãy liên hệ đến tổng đài miễn cước 18006302 , Hotline Zalo/Viber 0916751651 / 0916767653 để được hỗ trợ một cách nhanh nhất.

*Thực phẩm này không phải là thuốc và không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Trẻ Uống Nhiều Thuốc Hạ Sốt Có Sao Không, Nguy Hiểm Khi Lạm Dụng

Thuốc hạ sốt là chất làm giảm tình trạng sốt. Thuốc hạ sốt được chia thành nhiều loại, dành riêng cho từng đối tượng như trẻ em, người lớn, phụ nữ có thai và người cao tuổi.

Khi dùng thuốc cho trẻ em, nên chọn thuốc có thành phần Paracetamol vì nó cho hiệu quả nhanh, lại ít tác dụng phụ. Thuốc hạ sốt có Ibuprofene và Aspirin chỉ dùng khi có chỉ định của bác sĩ.

Với trẻ em, nên dùng loại thuốc hạ sốt dạng bột hoặc siro có nhiều hương vị khác nhau, chúng dễ hoà tan, dễ uống và hấp thu cũng tốt hơn.

Trẻ uống thuốc hạ sốt bao nhiêu bị coi là nhiều?

Sốt ở trẻ em đa phần dễ xử lý và cha mẹ có thể cho trẻ uống thuốc tại nhà. Giống như các loại thuốc khác, thuốc hạ sốt cho trẻ nhỏ cũng cần có liều lượng cụ thể.

Trước khi cho trẻ uống thuốc hạ sốt, cần đo lại thân nhiệt để biết rằng sau khi uống thuốc trẻ có hạ sốt hay không. Cha mẹ tham khảo cách đo thân nhiệt TẠI ĐÂY.

Đối với thuốc hạ sốt có thành phần Paracetamol, liều dùng là 60mg/kg/ngày hoặc 15mg/kg mỗi 6 giờ hoặc 10mg/kg mỗi 4 giờ. Nếu trẻ bị suy thận thì khoảng cách giữa các lần dùng thuốc hạ sốt ít nhất là 8 giờ.

Cho trẻ uống quá liều lượng kể trên bị coi là uống nhiều thuốc hạ sốt. Vậy thì trẻ uống nhiều thuốc hạ sốt có sao không?

Trẻ uống nhiều thuốc hạ sốt có sao không?

Cha mẹ thường mắc sai lầm cho trẻ uống nhiều thuốc hạ sốt, đó là nhiều về liều lượng mỗi lần uống, hoặc nhiều về số lần dùng thuốc trong ngày. Nguyên nhân có thể do trẻ chưa hết sốt, hoặc trẻ đã dừng sốt nhưng cha mẹ vẫn cho uống thêm để “chắc ăn”.

Trẻ uống nhiều thuốc hạ sốt có sao không? Tất nhiên là có.

Mặc dù Paracetamol là một loại thuốc dễ sử dụng cho trẻ em, nhưng nếu lạm dụng vẫn có thể gây hại. Trong đó phải kể đến ngộ độc gan vì đây là nơi chuyển hoá thuốc hạ sốt.

Trong cơ thể, paracetamol được chuyển hóa hình thành N-acetyl benzoquinoneimin. Đây là một chất độc nhưng nếu dùng đúng liều lượng thì nó sẽ được khử độc bởi glutathion do gan tiết ra. Nếu cho trẻ uống quá nhiều thuốc hạ sốt, gan không đủ sức tiết ra lượng glutathion cần thiết, vì thế mới dẫn đến tổn thương tế bào gan.

Nếu tình trạng lạm dụng thuốc hạ sốt diễn ra trong thời gian dài, các tế bào gan của trẻ sẽ dần bị phá huỷ, dẫn đến nguy cơ suy gan, viêm gan, vàng da, vàng mắt, xuất huyết dưới da, rối loạn đông máu.

Trong đó tuỳ thuộc vào thể trạng mà mỗi trẻ sẽ có những triệu chứng khác nhau.

Làm gì để tránh lạm dụng thuốc hạ sốt cho trẻ nhỏ?

Như vậy chúng ta đã có đáp án cho câu hỏi trẻ uống nhiều thuốc hạ sốt có sao không. Để tránh tình trạng lạm dụng thuốc hạ sốt ở trẻ nhỏ, cha mẹ cần lưu ý:

Chỉ nên dùng thuốc hạ sốt khi thân nhiệt trẻ đạt 38.5 độ C. Trẻ sốt nhẹ hơn không nhất thiết phải dùng thuốc mà có thể sử dụng phương pháp chườm bằng nước ấm. Cha mẹ vui lòng tham khảo thông tin chi tiết TẠI ĐÂY.

Không tự ý cho trẻ dưới 3 tháng tuổi uống thuốc hạ sốt, dù là bất cứ loại nào.

Nên cho trẻ dùng thuốc hạ sốt paracetamol dạng đơn chất, bột hòa tan được trong nước hoặc siro để dễ dàng chia liều. Nếu dùng siro thì phải đo bằng ống chuyên dụng, không được ước lượng bằng mắt hoặc thìa cà phê.

Có thể thay thuốc hạ sốt đường uống bằng viên đặt hạ sốt. Nó vẫn có tác dụng giảm sốt mà lại không gây hại nhiều đến nội tạng.

Dừng thuốc khi thấy trẻ ngừng sốt.

Nếu trẻ đã uống thuốc hạ sốt mà sau 24 giờ vẫn không thuyên giảm, hãy ngừng việc uống thuốc tại nhà, thay vào đó cần đưa trẻ đến bệnh viện.

Đặc biệt lưu ý đến hạn sử dụng của thuốc hạ sốt, tuyệt đối không được cho trẻ uống thuốc đã hết hạn hoặc thuốc hạ sốt dạng bột có dấu hiệu bị vón cục.

Dùng Thuốc Kháng Sinh Chữa Viêm Họng Cho Bà Bầu Có Sao Không?

Thứ Bảy, 07-07-2018

“Dùng thuốc kháng sinh chữa viêm họng cho bà bầu có sao không?” là câu hỏi của hầu hết các gia đình có phụ nữ mang thai. Triệu chứng viêm họng rất thường gặp ở các mẹ bầu và không phải ai cũng biết cách dùng thuốc chính xác và an toàn. Bài viết sẽ giúp bạn trả lời câu hỏi và hướng dẫn cách chữa viêm họng một cách hiệu quả.

I.Bà bầu bị viêm họng có nên dùng thuốc kháng sinh?

Trong khoảng thời gian mang thai, nội tiết tố cơ thể của các mẹ bầu có nhiều thay đổi. Sức đề kháng và hệ miễn dịch của bà bầu sẽ kém hơn so với trước đây, rất dễ mắc phải các loại bệnh thông thường như: cảm cúm, nhiễm lạnh, bệnh viêm họng,…

Theo thống kê, có đến 70% bà bầu khi mang thai sẽ nhiễm bệnh viêm họng. Lượng Estrogen trong máu tăng khiến cơ thể phù nề, các niêm mạc mỏng cũng bị sưng tấy gây ngạt mũi, viêm họng.

Dùng thuốc là cách chữa bệnh viêm họng nhanh chóng và đơn giản nhất, việc bà bầu sử dụng thuốc gì và dùng như thế nào là điều cực kì quan trọng để không gây ảnh hưởng xấu đến thai nhi. Đặc biệt lưu ý rằng không phải loại thuốc kháng sinh nào bà bầu cũng có thể dùng được.

II. Thuốc kháng sinh chữa viêm họng cho bà bầu

Trước hết, các mẹ bầu cần phải xác định nguyên nhân gây viêm họng để có phương pháp điều trị bệnh đúng cách. Thông thường, dựa trên nguồn gốc nhiễm bệnh mà bác sĩ sẽ kê đơn cho các bà bầu với loại thuốc khác nhau.

#1 Thuốc chữa viêm họng cho bà bầu nhiễm virus

Nhiễm virus gây viêm họng được xem là trường hợp phổ biến nhất của các bà bầu. Khi các bà bầu bị viêm họng do virus thì không cần phải sử dụng thuốc kháng sinh, triệu chứng của bệnh sẽ giảm dần sau khoảng 7 -10 ngày nếu bà bầu được chăm sóc và sinh hoạt đúng cách.

Bệnh viêm họng do virus có thể kèm theo các triệu chứng như sốt nhẹ, ho khan. Lúc này có thể dùng thuốc chữa viêm họng cho bà bầu, các thành phần cần đặc biệt chú ý để giảm thiểu tối đa ảnh hưởng đến thai nhi. Đặc biệt với 3 tháng đầu thai kì, dùng sai thuốc có thể gây ra tình trạng thai nhi dị tật.

Bà bầu bị sốt: có thể sử dụng paracetamol để giảm sốt. Tuyệt đối không sử dụng thuốc giảm đau như aspirin, afferalgan,… vì sẽ gây dị dạng, khiến mẹ mang thai chậm sinh, rối loạn phổi.

Ho: bà bầu nếu mắc phải trường hợp ho khan, có thể sử dụng dextromethorphan để giảm cơn ho nhưng không nên lạm dụng thuốc.

#2 Điều trị viêm họng cho bà bầu bằng thuốc kháng sinh

Viêm họng gây ra do vi khuẩn bắt buộc phải dùng thuốc vì lúc này tình trạng bệnh đã có dấu hiệu trở nặng. Khi dùng thuốc kháng sinh, bác sĩ sẽ dùng các nhóm thuốc an toàn ít gây hại nhất cho mẹ bầu và thai nhi.

Các nhóm thuốc thường được bác sĩ kê trong trường hợp này bao gồm:

Betalactam ( gồm có chất penicillin, ampicillin, amoxicillin, cephalosporin,…)

Macrolid (gồm có các chất như erythromycin, spirammycin, azithromycin,…)

Tuy nhiên bà bầu không nên tự ý dùng thuốc mà cần phải đến thăm khám và sử dụng theo đơn kê do bác sĩ chỉ định. Các thành phần kháng khuẩn có trong thuốc có thể ảnh hưởng nghiêm trọng đến cơ thể cũng như thai nhi. Chỉ nên lựa chọn dùng thuốc khi bệnh ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe hoặc gây ra nguy cơ sảy thai.

Tuyệt đối ngừng thuốc khi cảm thấy cơ thể nôn nao khó chịu hoặc dị ứng với các thành phần của thuốc. Lập tức đến khám tại bác sĩ sản khoa uy tín để đưa ra phương pháp điều trị kịp thời.

#3 Viên ngậm dùng chữa viêm họng cho bà bầu

Một cách để chữa viêm họng cho bà bầu an toàn hơn dùng thuốc là sử dụng thuốc ngậm. Các thuốc ngậm thường có thành phần chứa lysopain, mekothrocine, papain,…

Trong viên ngậm thường có chứa bạc hà có tính sát khuẩn và các chất chống viêm kháng phù nề. Tuy nhiên viên ngậm chỉ có tác dụng tại chỗ và không thể điều trị dứt điểm.

Bên cạnh đó, việc lựa chọn viên ngậm cũng cực kì quan trọng vì sự mẫn cảm của thai nhi. Hãy tham khảo ý kiến của bác sĩ trước khi lựa chọn viên ngậm trị viêm họng cho mẹ bầu.

Nói tóm lại, thuốc chữa viêm họng cho bà bầu khi sử dụng nên được sự đồng ý của bác sĩ chuyên khoa. Không nên tự ý dùng thuốc hoặc lạm dụng thuốc gây ảnh hưởng đến sự phát triển của thai nhi.

Mẹ bầu có thể làm giảm nhanh các triệu chứng viêm họng bằng cách vệ sinh đường hô hấp bằng nước muối sinh lý. Mẹ bầu nên tạo cho mình một thói quen sinh hoạt lành mạnh và chế độ dinh dưỡng hợp lý để tăng cường khả năng miễn dịch của cơ thể.

Lựa chọn thuốc kháng sinh chữa viêm họng cho bà bầu là điều cực kỳ quan trọng. Hãy đảm bảo cho bé yêu của bạn một quá trình lớn khôn an toàn trong bụng mẹ và đảm bảo được cho sản phụ một sức khỏe tốt.

Biên soạn: An Tư